Hỏi đáp Xin lời khuyên

ManOnTheMoon

Thành viên
Premium Member
Cho em hỏi mình nên có thái độ như thế nào với những người chê cười sự cố gắng của mình ạ? Em mặc kệ nhiều lần nhưng thực sự vẫn không thể tránh được cảm giác tức giận. Em cảm ơn ạ.

phuckhanh

Thành viên
Premium Member
Cho em hỏi mình nên có thái độ như thế nào với những người chê cười sự cố gắng của mình ạ? Em mặc kệ nhiều lần nhưng thực sự vẫn không thể tránh được cảm giác tức giận. Em cảm ơn ạ.
Cách đơn giản nhất để người khác k chê sự cố gắng đó là đừng cho họ biết mình đang cố gắng.
Làm cái gì thì ngậm miệng lại, tuyệt đối k kể với ai. Lúc làm việc tìm chỗ nào chỉ có một mình mà làm, im lặng mà làm.
Chỉ kể với người có thể giúp hoặc cho mình lời khuyên.
Cố gắng đến khi có thành quả, tự khắc thành quả nó lên tiếng, k ai dám chê cười nữa đâu.

ManOnTheMoon

Thành viên
Premium Member
Em cảm ơn ạ. Nhưng điều kiện khiến em sống tập thể, chung đụng nhiều thứ nên thực sự khó để giấu nếu muốn try hard 1 cái gì đó ạ.

phuckhanh

Thành viên
Premium Member
Em có thể tìm đến 1 vài địa chỉ công cộng nhưng vẫn có không gian riêng, ví dụ:
- quán cà phê
- nhà sách
- các thư viện, trung tâm học liệu: Cái này đáng giá này, đăng ký một cái thẻ thành viên gì đó, tốn vài trăm nhưng về lâu dài vừa có tài liệu nghiên cứu, vừa có chỗ làm việc.

Đó chỉ là một vài cách để chữa cháy thôi. Về lâu dài em nên luyện cho mình cái mindset "đếch quan tâm", không quan tâm đến ý kiến của người khác nếu nó k quan trọng.

Manhdung2810

Người mới
Đàn ông thì không cần giải thích cũng như lèm bèm. Bạn kệ cmn đi. Tập thể mà không tôn trọng cá nhân bạn thì tập thể đấy không phù hợp với bạn. Chuyển đi. Tìm bạn đồng hành phù hợp với mình

Takethe1stRedPill

Administrator
Staff member
admin
Đàn Ông thực thụ không ai lại đi xem thường sự cố gắng của kẻ khác cả bạn ạ.

Bởi anh ta hiểu và đã trải qua giai đoạn này rồi.

Mọi giá trị ngày hôm nay anh ta có, đều phải đánh đổi bằng mồ hôi, nước mắt.

Lửa thử vàng, gian nan thử sức. Nếm mật nằm gai. Có công mài sắt...

Khinh thường nỗ lực của kẻ khác thường là những đứa thất bại, ghen ăn tức ở. Dù đạt được giá trị nào đó hay chưa, bọn họ cũng đều KHÔNG MUỐN những người đi sau giành được nó.

Với những kẻ này, thì em quan tâm họ làm cái gì? Tập trung năng lượng vào bên trong, kết quả cuối cùng sẽ khẳng định vị thế cá nhân em.

Exitgame

Kì cựu
Premium Member
Bạn không mặc kệ , không thay đổi môi trường được thì nên chuyển hoá ngược năng lượng tiêu cực thành tích cực. “ Mày càng chê cười tao thì tao sẽ càng cố gắng nhiều hơn để đi đến thành công ,lúc đó tao có thể sẽ cười khẩy mày lại”.Nhưng phải luôn đặt việc kiểm soát bản thân lên trước, vì có thể trở thành tự đại , cố chấp làm việc thiếu suy xét.
Khổ do mình , không khổ cũng do mình.

huygiau12345

Nổi tiếng
Thái độ đúng là cứ bơ đi mà sống, ai cũng còn phải đi kiếm cơm, rãnh rỗi đâu mà quan tâm ba chuyện vớ vẩn, thích cười thì cứ cho họ cười, cười nhiều quá trẹo quai hàm chứ được cái đếch gì.
Tức giận là do tâm sân sinh ra. Tâm lý của bạn còn quá yếu đuối. Học nhiều về thiền và chủ nghĩa khắc kỷ vào, sẽ điều khiển tốt cảm xúc của mình, ba chuyện vớ vẩn này không đáng để bận tâm.

ManOnTheMoon

Thành viên
Premium Member
Giờ em đã cảm thấy tốt hơn rồi và tiếp tục cố gắng thôi. Cảm ơn mọi người đã cho em lời khuyên ạ.

Cát Vy Anh

Nổi tiếng
Premium Member
Thật ra trong cuộc sống có một nguyên tắc là không nên để người khác biết bản thân đang cố gắng, nếu có học thì học nơi vắng vẻ. Lúc mà bản thân mình có kết quả, quay ra nói “do may mắn thôi”, làm như mọi thứ rất tự nhiên, thậm chí như kiểu còn chưa cố gắng hết sức.

itsdatboi

Thành viên
Premium Member
mình cũng giống bạn, trước cũng bị nhiều người chê cười kiểu thằng này hoang đường rồi thế này không được đâu bla bla bla, nói chung nhiều lắm, với họ thì mình thường tách hẳn khỏi họ (hoặc là nghỉ chơi hẳn) nếu có thể, và cứ tập trung vào việc mình làm

dothanhdong

Thành viên
Premium Member
Sẽ luôn có những người như vậy, họ sẽ không muốn bạn nỗ lực, cố gắng để giỏi hơn họ, điều đó làm họ cảm thấy bất an. Đó là lý do họ chế giễu, châm chọc bạn. Just don't give a fuck

huunhon

The Hermit
Premium Member
cảm giác tức giận là bình thường , trừ khi bác tu tập đến mức độ nào đấy :D
nhưng cái có thể làm ngay đó là "không làm gì hết"
vì chúng ta biết là cái cảm giác tức giận đó rồi cũng sẽ đi qua thôi
tui có cái ảnh này, tui in ra dán trong nhà, dán ở bàn làm việc, để nhắc nhở mình mấy chuyện cỏn con đừng để ý :D
chốt "giận thì cứ giận, tức thì cứ tức nhưng đừng có bục shadow ra cho chúng nó cười vào mặt nữa nha"

MikeAtoh

Thành viên
Premium Member
Cuộc đời nói chuyện bằng kết quả. Bạn cứ thành công, đạt được những gì mình mong muốn thì họ sẽ công nhận những cố gắng của bạn! Và khi bạn muốn giúp đỡ họ thì họ sẽ sẵn sàng nghe và làm theo lời khuyên của bạn.

Bên trên