Share Phong trào "Nam Nữ Bình Quyền" - Mối ung nhọt của xã hội hiện đại

Hoa Diện Nhân

Redpiller

"Ngày xưa, không phải là không có những cuộc hôn nhân đau khổ, nhưng đâu có nhiều như ngày nay. Là bởi ngày xưa giáo dục đã hun đúc người đàn bà thành những người vợ lý tưởng, biết chiều chuộng, theo nguyên tắc “phu xướng phụ tùy”. Họ thành thật tin tưởng nơi người chồng và luôn luôn vui vẻ xem “chồng là chúa, vợ là tôi”, không bao giờ dám chê bai chỉ trích… Có người sẽ bĩu môi cười nhạt cho đó là lối sống tôi đòi, nô lệ, nhưng biết đâu đó là những lề lối khôn ngoan, căn cứ nơi những nhận xét tâm lý cực kỳ thâm thúy về bản tính loài người.

Sau trận đại chiến thứ hai, lúc quân đội Mỹ chiếm đóng ở Phù Tang, đã xảy ra một phong trào người Mỹ cưới vợ Nhật. Có cả trăm ngàn người Mỹ từ chối không chịu kết hôn với người đồng hương của mình có tiếng là kiều diễm, để đi cưới những cô gái Nhật thường không mấy đẹp bằng. Nòi giống, lịch sử, tôn giáo, ngôn ngữ… thảy đều là những yếu tố khó làm sao sống chung được. Tác giả “Ponts de Tokori” là James Michener, tức là tuồng Sayonara, lúc ban đầu tỏ ra ngạc nhiên kinh khủng: tại sao đồng bào ông có thể mù quáng say mê được những con người không mấy duyên dáng kiều diễm ấy, thế mà sau cùng chính ông ta cũng lại cưới cô vợ Nhật.

Sự chọn lựa của các quân nhân Mỹ có gì là khó hiểu. Một cái sắc đẹp lộng lẫy mà kiêu ngạo, thiếu dịu dàng… dễ trở nên chán phèo. Người đàn bà Nhật không phải thiếu lòng tự cao, nhưng vì đã quen giáo dục theo một lề lối truyền thống là hy sinh, luôn luôn dịu dàng, nhường nhịn, vui vẻ, kính trọng người chồng như một “vị thần”. Với người đàn bà Nhật, người đàn ông cảm thấy mình trở nên quan trọng vì được kính trọng như một vị chúa. Người đàn ông Nhật thì xấu xí, nhưng trước con mắt của người vợ, họ là một vị tiên thánh. Nhờ vậy, họ cảm thấy tăng thêm lòng tự tin và dễ trở nên dũng cảm, anh hùng. Người đàn bà Nhật đã khéo léo thực hành câu nói của Lão Tử: “hậu kỳ thân, nhi thân tiên”, tức là biết để mình ra sau mà thân mình lại đứng ra trước. Tâm lý thông thường của con người là kẻ nào muốn hạ mình xuống thấp, thì mình lại muốn chà họ dưới chân. Người đàn bà Mỹ, tuy đẹp thật nhưng quá tự cao, lại còn có thói tranh khôn với người đàn ông, bắt người đàn ông phải kính trọng… Họ được người đàn ông tán tỉnh, xu nịnh để cầu xin tình yêu, nhưng trái lại, họ đã mất lòng yêu thương tha thiết và vĩnh viễn của người đàn ông. Cho nên nước Mỹ là nước mà người đàn bà được đề cao nhất, nhưng lại là nước mà người đàn bà vô phúc nhất sau cuộc hôn nhân, xứ mà sự ly dị thường xảy ra như cơm bữa. Người đàn bà Mỹ đã trả một giá rất đắt cái quan niệm tự tôn tự đại của họ: họ thiếu tình yêu chân thành và thắm thiết của người đàn ông. Có một câu ngạn ngữ được lưu hành trong thế giới: “Không có gì sung sướng đối với người đàn ông bằng được ở khách sạn Pháp, ăn đồ Tàu và cưới vợ Nhật”. Đó là người ta nói lên được những khát vọng thầm kín của người đàn ông, bất cứ ở gầm trời nào.

Ngày nay, phong trào nam nữ bình quyền của Tây phương lan tràn khắp chốn đã “thổi phồng” người đàn bà Đông phương, xui họ cũng đèo bòng và đòi hỏi quá nhiều quyền hành để mà tranh khôn và lấn áp người đàn ông đủ mọi phương diện. Họ tưởng đó là đặc sắc để mà hãnh diện, nhưng họ đâu có dè, họ đã tự mình phá hủy nền tảng hạnh phúc của mình mà bất cứ một người đàn bà nào cũng mong ước: được sự yêu thương và che chở bao bọc của người đàn ông. Như trên đã nói: họ đòi hỏi quá nhiều điều mà thực trong thâm tâm, họ muốn được có người lo lắng cho họ tất cả, nghĩa là được dìu dắt và chỉ huy, họ đòi hỏi được tự do xông pha tranh đấu ngoài xã hội như người đàn ông, mà trong thâm tâm họ mong ước có một tổ ấm gia đình để họ sống êm đềm không gió bụi.

Người đàn bà ngày nay, cần phải nhận chân cái nguyện vọng thầm kín của lòng mình, của cõi lòng người bạn trai và đừng vì phong trào lôi cuốn, vì thời thượng, vì lòng tự đắc không phải chỗ mà tự mua lấy sự thất bại nặng nề là tiêu ma hạnh phúc của đời người."
————— Thu Giang Nguyễn Duy Cần.

Sách hay quá nhỉ mọi người !

Bé ỉn

Redpiller
Nếu sau này bác có con gái bác có bắt nó phải học hết đại học ko, hay chỉ cần nó học hết cấp 3 thôi là lo tìm chồng cho nó rồi ?
Em thấy đàn bà con gái mà bị ép học như đàn ông đúng khổ luôn á, học hết đh là tiêu bà nó mười mấy năm thanh xuân rồi, huhu.

quangtoan

Nổi tiếng
Premium Member
Nếu sau này bác có con gái bác có bắt nó phải học hết đại học ko, hay chỉ cần nó học hết cấp 3 thôi là lo tìm chồng cho nó rồi ?
Em thấy đàn bà con gái mà bị ép học như đàn ông đúng khổ luôn á, học hết đh là tiêu bà nó mười mấy năm thanh xuân rồi, huhu.
nếu thay đại học bằng lớp nữ công gia chánh b thấy sao?

Bé ỉn

Redpiller
nếu thay đại học bằng lớp nữ công gia chánh b thấy sao?
Quá được luôn bác, học xong ra lấy chồng luôn cho khỏe, hehe.
4 năm đại học quá dài bác ơi, phí phạm tuổi trẻ quá. Kể cả đàn ông con trai học đh đi chăng nữa cũng nên rút gọn lại còn 2 năm thôi, học những thứ thật cần thiết thôi rồi ra đời đi làm luôn, học lắm thứ tào lao nó lại đù người ra bác à, huhu.

Lucy

Nổi tiếng
Premium Member
Quá được luôn bác, học xong ra lấy chồng luôn cho khỏe, hehe.
4 năm đại học quá dài bác ơi, phí phạm tuổi trẻ quá. Kể cả đàn ông con trai học đh đi chăng nữa cũng nên rút gọn lại còn 2 năm thôi, học những thứ thật cần thiết thôi rồi ra đời đi làm luôn, học lắm thứ tào lao nó lại đù người ra bác à, huhu.
học là việc cả đời bạn ơi. Cớ gì tiếc vài năm, con người có quyền tham vọng tri thức mà. Cái gì cũng phải cân bằng, thời buổi này có mấy thằng con trai lương đủ nuôi cả vợ và con, mà cho là đủ đi thì nó có nuôi đc mình khi về già hay ko? Nên tốt nhất nó bản thân phải làm nuôi đc thân, còn dư dả thì ủng hộ chồng con chứ tội gì nằm nhà. Mình có quen cô banj cả 2 vợ chồng đều là GS đại học đi nghiên cứu ở nước ngoài, lúc vợ làm luận án thì chòng đi làm, lúc chồng làm luận án thì vợ đi làm, tài chính ổn định đủ nuôi con và cả cha mẹ 2 bên nội ngoại. Chứ mà có con gái xong mong nó sau này gặp chồng giàu ngon lành rồi nuôi mình thì bome à?

Bé ỉn

Redpiller
học là việc cả đời bạn ơi. Cớ gì tiếc vài năm, con người có quyền tham vọng tri thức mà. Cái gì cũng phải cân bằng, thời buổi này có mấy thằng con trai lương đủ nuôi cả vợ và con, mà cho là đủ đi thì nó có nuôi đc mình khi về già hay ko? Nên tốt nhất nó bản thân phải làm nuôi đc thân, còn dư dả thì ủng hộ chồng con chứ tội gì nằm nhà. Mình có quen cô banj cả 2 vợ chồng đều là GS đại học đi nghiên cứu ở nước ngoài, lúc vợ làm luận án thì chòng đi làm, lúc chồng làm luận án thì vợ đi làm, tài chính ổn định đủ nuôi con và cả cha mẹ 2 bên nội ngoại. Chứ mà có con gái xong mong nó sau này gặp chồng giàu ngon lành rồi nuôi mình thì bome à?
Tiếc chứ bác, thời gian của mình mà sao lại ko tiếc được, đặc biệt là con gái nữa, lỡ thì 1 cái là khó kiếm được người tốt lắm, em nhìn đám gái ế công sở bây giờ mà em nản thật sự luôn á.
Không học ĐH đâu có nghĩa là ko kiếm được 1 công việc nào đâu mà phải nằm nhà ?? Bác học hết cấp 3 mà bác giao tiếp tốt, khôn khéo nhanh nhẹn và giỏi tiếng Anh thì vẫn có khối việc tốt mà làm nhé. Học 4 năm ĐH nhiều khi kiến thức chả áp dụng được mấy khi ra đi làm, nhiều đứa học tiếng Anh trên trường cả chục năm trời ra đường gặp Tây vẫn chẳng dám mở mồm ra nói đó bác, kinh nghiệm kỹ năng sống cũng nghèo nàn luôn. Một nền giáo dục dạy học kém chất lượng như vậy nên em mới nói học lâu tốn thời gian đó bác. Nếu sau này em có con gái mà nó thích học ĐH thì em vẫn sẽ cho nó học nhưng ko cần chú tâm nhiều, phải dành thời gian để học hỏi tìm hiểu ngoài xã hội nữa, đặc biệt là phải có nhiều thời gian hẹn hò tìm hiểu đàn ông để nhanh nhanh tìm được đối tượng phù hợp mà kết hôn nữa.
Còn nếu nó ko thích học ĐH thì thôi em cũng ko ép nhưng em sẽ đầu tư cho nó học tiếng Anh thiệt xịn, giao tiếp thiệt nhiều cho nhanh nhẹn khôn khéo thì chẳng lo ko có việc làm, con gái cũng phải đi làm chứ, làm gì có chuyện nằm nhà chờ chồng mang tiền về được, nhưng làm công việc phù hợp với nữ giới thôi, ko cần phải hơn thua với đàn ông và phải có nhiều thời gian để tìm ny, tìm chồng và lo cho gia đình nữa.

Lucy

Nổi tiếng
Premium Member
Còn nếu nó ko thích học ĐH thì thôi em cũng ko ép nhưng em sẽ đầu tư cho nó học tiếng Anh thiệt xịn, giao tiếp thiệt nhiều cho nhanh nhẹn khôn khéo thì chẳng lo ko có việc làm, con gái cũng phải đi làm chứ, làm gì có chuyện nằm nhà chờ chồng mang tiền về được, nhưng làm công việc phù hợp với nữ giới thôi, ko cần phải hơn thua với đàn ông và phải có nhiều thời gian để tìm ny, tìm chồng và lo cho gia đình nữa.
[/QUOTE]

Uhm cái này thì đúng, nếu giỏi thì tự học vẫn hơn mấy lần học ĐH. Mà đẳng cấp nào thì gặp đẳng cấp ấy. Vice president thì có chồng là CEO, còn bán trà sữa thì chồng có khi là tài xế hay bảo vệ thôi😄

Unknown

Redpiller
Không học ĐH đâu có nghĩa là ko kiếm được 1 công việc nào đâu mà phải nằm nhà ?? Bác học hết cấp 3 mà bác giao tiếp tốt, khôn khéo nhanh nhẹn và giỏi tiếng Anh thì vẫn có khối việc tốt mà làm nhé. Học 4 năm ĐH nhiều khi kiến thức chả áp dụng được mấy khi ra đi làm, nhiều đứa học tiếng Anh trên trường cả chục năm trời ra đường gặp Tây vẫn chẳng dám mở mồm ra nói đó bác, kinh nghiệm kỹ năng sống cũng nghèo nàn luôn. Một nền giáo dục dạy học kém chất lượng như vậy nên em mới nói học lâu tốn thời gian đó bác. Nếu sau này em có con gái mà nó thích học ĐH thì em vẫn sẽ cho nó học nhưng ko cần chú tâm nhiều, phải dành thời gian để học hỏi tìm hiểu ngoài xã hội nữa, đặc biệt là phải có nhiều thời gian hẹn hò tìm hiểu đàn ông để nhanh nhanh tìm được đối tượng phù hợp mà kết hôn nữa.

Thực ra anh thì nghĩ là phụ nữ vẫn nên tự train cho bản thân có được 1 công việc ổn định trước đã, để nuôi được bản thân. Có khả năng thì học đại học, không có khả năng thì học nghề hoặc học cái khác nhưng vẫn phải học. Tùy vào công việc, nhưng trong nghề của anh, thằng nào học đại học thì sẽ dễ học hỏi cái mới hơn, do nó có cái background kiến thức vững. Còn mấy thằng khác thì nó chỉ phát triển đến 1 cái tầm như vậy là hết. Bình thường thì không sao chứ trong thời buổi kinh tế suy thoái nặng như hiện nay thì khi mất việc, thằng có bằng đại học vẫn dễ xin việc mới hơn. Tất nhiên đại học cũng có dăm ba loại, có đại học tốp đầu thì chắc chắn đúng như anh nói, còn ba cái trường đại học chỉ lấy điểm sàn để xét tuyển thì anh không biết, nhưng anh khá nghi ngờ chất lượng.

Đấy, gì thì gì chứ phải nuôi được bản thân đã rồi hãy lấy chồng. Chứ 18 tuổi xong lớp 12 mà lấy chồng thì sớm quá. Bản thân chưa đủ trải nghiệm, hiểu biết thì sau này khó dạy con lắm. Tất nhiên cũng có những cặp cưới nhau nhưng vài năm sau mới đẻ, nhưng dù gì anh vẫn nghĩ khi bản thân chưa đủ kinh tế để tự đi trên đôi chân thì khoan hãy bước vào cuộc sống gia đình. Tự đi trên đôi chân ở đây, không những là có 1 công việc để kiếm ra tiền, mà còn là có khả năng tiếp tục kiếm việc khi công việc hiện tại lâm vào bế tắc.

Bên trên