Tâm sự Nữ sinh trường Chuyên Sư phạm: 'Thà làm công việc lương thấp mà mình thích, miễn là sáng dậy vui vẻ đi làm'

Hoa Diện Nhân

Redpiller
  • Làm việc là phải vui, lương thấp tí cũng được.
  • Lương cao mới quan trọng, thích hay không thích chỉ là chuyện nhỏ.
    Mọi người chọn cái nào nhỉ :V

Bé ỉn

Redpiller
Tui chọn lương cao, từ từ làm quen việc rồi thì sẽ thích. Đi làm là để kiếm tiền, ko phải để vui hay ko vui, thích hay ko thích. Sống ko có tiền thì cạp đất mà ăn.

duck

Kì cựu
Tui chọn lương cao
vấn đề ở chỗ "bao nhiêu thì là cao, bao nhiêu là đủ?"
đương nhiên sống ko có tiền thì ko sống được rồi
nhưng lương 1 tỉ / tháng mà suốt ngày stress với cày đêm, hoặc bị sếp hoặc đồng nghiệp thoá mạ thì Bé Heo có làm nthe đến hết đời ko?

Hoa Diện Nhân

Redpiller
nhưng lương 1 tỉ / tháng mà suốt ngày stress với cày đêm, hoặc bị sếp hoặc đồng nghiệp thoá mạ thì Bé Heo có làm nthe đến hết đời ko?
Tui làm nhá :v

Bé ỉn

Redpiller
Bé Heo làm anh nhé, hihi, làm 1 tháng mà mua đc 1 cái chung cư như thế thì em làm ngay chứ ngu gì ko làm ạ.
Các bố toàn đưa ra mấy cái ví dụ tào lao méo có ở đời thực để hỏi ngược lại ng khác, thấy mà mắc mợt. Tất nhiên cái gì nó cũng phải có giới hạn trong đó chứ, tui chỉ nêu quan điểm chính thôi, viết cụ thể râu ria các thứ ra nó dài lắm.

Hoa Diện Nhân

Redpiller
;) ;) ;) làm việc không thích mà lương cao thì cũng thành việc thích thôi.
Mấy đưa chưa trãi sự đời cứ nghĩ đam mê nuôi sống dc bản thân.

naghtd

Nổi tiếng
Premium Member
Nội dung đem ra tranh luận chung chung thiếu dữ kiện quá, nếu thực sự đã ăn redpill thì cứ lương cao mà súc, "làm việc đam mê, lương bổng không quan trọng, sống qua ngày là được => sống không có mục đích". Cuộc sống là một chuỗi upgrade bản thân, cạnh tranh khốc liệt chứ không phải còn trẻ mà theo đuổi đam mê. Lương cao mà áp lực lớn, không hạnh phúc => thử sức chịu đựng rồi move, ít ra có chút vốn đề bù đắp sau này. Chứ lương thấp, sống ngại hoài bão, vô tư tự tại thì.....đợi đến khi nghỉ hưu thực hiện cũng chưa muộn

vietchelsea

Thành viên
Premium Member
nội dung câu nói thể hiện redpill rất rõ.

phụ nữ thích thoải mái và ko sẵn sàng để chịu vất vả, phấn đấu.
phụ nữ cần tiền nhưng vất vả trong lúc kiếm tiền ko phải là hạnh phúc của họ. có thể họ tự động viên bản thân để thêm vài đồng mua sữa cho con, nhưng sẽ tủi thân khi thấy bạn bè lấy được chồng khá giả.

với đàn ông thì kiếm tiền mà càng tinh vi, đồ sộ, khó khăn thì ngầu. nhưng phụ nữ với nhau thì kiếm tiền nhàn hạ, sạch sẽ, tinh tươm, việc gần nhà mới là ngầu....
Hr tuyển việc cho nữ ko bao giờ đề cập đến công nghệ, máy móc ra sao, thử thách thế nào, mà nêu ra chế độ thoải mái, nhà gần, môi trường cởi mở, văn hóa ăn uống, chơi bời ntn... cái hạnh phúc của phụ nữ đi làm chính là chơi, chứ ko phải làm.
tôi nghĩ 1 cô gái có thể nói là "lao động thật vinh quang" nhưng có thể ghen tức với cô gái khác làm công việc nhàn hạ hơn mà thu nhập tương đương. cần 1 bạn nữ vào confirm.

vietchelsea

Thành viên
Premium Member
với đàn ông thì khác nhé:
- thằng fresher coder suốt ngày phải OT nhưng địa vị cao hơn thằng helpdesk (kiến thức ít hơn, việc nhàn hơn), dù lương 2 thằng ngang nhau.
- thằng đặc công địa vị cao hơn thằng cảnh vệ/ thằng cảnh vệ cao hơn thằng trực đài, dù phân bổ là tự nguyện và ngang quân hàm.
- kỹ sư senior trải qua nhiều cty sẽ đc đàn em quý hơn là kỹ sư chỉ gắn bó với 1 cty, dù lương hiên tại ngang nhau.
...
đàn ông thích làm được cái khó (thử thách), phụ nữa thích làm cái dễ.
thế nên câu nói của cô gái kia là có thể hiểu được.

Unknown

Redpiller
Tôi chọn việc tôi yêu thích và lương cao. Không có thỏa hiệp gì ở đây cả. Có thể lúc bắt đầu lương chưa cao vì kinh nghiệm là con số 0, nhưng sau vài năm thì phải có sự đột phá.

Hoa Diện Nhân

Redpiller
Tôi cảm thấy có cách để làm việc mình thích mà lương vẫn cao nhưng không có nghĩa là sẽ an nhàn.
Công việc càng cạnh tranh, càng ít người làm việc lương sẽ cao không liên quan việc có thích hay không ở đây cả :V
Như lúc mới vào làm các cộng việc văn phòng + giấy tờ + chứng từ bla bla tôi chỉ làm 50% hoặc 60% chấp nhận làm sai và chậm hơn các bạn khác. Nhưng các công việc liên quan đến chuyên ngành của tôi như chiến lược, định hướng sản phẩm hay như cầu của thị trường tôi đều làm từ 150% đến 200%.
Dẫn đến sếp sẽ cho tôi làm các công việc lặt vặt ít đi để tôi có thể tập trung làm các công việc tôi làm giỏi nhiều hơn va đó là những công việc tôi thích.
Cùng với đó là áp lực từ đồng nghiệp 1 số đứa sẽ đấu tranh muốn loại bạn khỏi cuộc chơi, khi có 1 nhân tố khác biệt trong 1 tập thể nó sẽ có gắng đào thải bạn bởi vì khi bạn làm được 1 số việc quan trọng thì các việc linh tinh sẽ được giao cho đám không có năng lực. Mà đám không có năng lực thì hầu như chiếm 80% ở công ty như pill nói, 15% còn lại là có đầu óc và suy nghĩ tôi tự tin tôi đang trong tốp này, còn 5% là các người Siêu Việt cộm cán của Cty đa số là các Cốp, Tổng lớn từ nước ngoài về.
Làm công việc bạn không thích nhưng lương cao khó khăn x2
Làm công việc bạn thích mà lương cao khó khăn x nhiều lần haha.
....................................................
Có 1 số người thích làm 1 cái gì đó, thì bạn đầu tiên phải làm giỏi nó đã trước khi muốn kiếm tiền từ nó. Còn nếu chưa giỏi thì chấp nhận làm việc lương thấp hoặc công việc khác để bồi dưỡng sở thích trước khi kiếm ra tiền từ nó.

junejune

Nổi tiếng
Premium Member
Làm việc gì cũng phải có đam mê, Tuy nhiên với những việc sau bạn phải đam mê đi trước rồi đồng tiền theo sau, bạn ko đủ đam mê, hoặc không có đam mê tuyệt đối vs nó là không được đặc biệt là 3 nghề sau:
1. Bác sĩ, y sĩ
2. Thầy/ cô giáo ( người dạy học)
3. Làm nghệ thuật

còn lại những những nghề khác, bạn ko có đam mê mạnh mẽ để làm thì vẫn có động lực để kiếm cơm mỗi ngày.

huygiau12345

Nổi tiếng
Nên chọn làm công việc mình thích, lương cao.
Mà định nghĩa công việc yêu thích là gì, là ta đắm chìm vào công việc đó đến quên thời gian và không còn phải ngóng trông 2 ngày thứ 7 chủ nhật. Chứ làm việc là phải vui là làm việc kiểu gì, làm việc thì lo tập trung mà làm vui vẻ gì ở đây, làm xong hết giờ muốn vui thì rủ nhau đi nhậu, làm ra làm chơi ra chơi.

Chord

Thành viên
Premium Member
Đm đúng quá còn gì. Đàn ông xây nhà đàn bà xây tổ ấm. Cô bé muốn tập trung tổ ấm nhiều hơn. Nên chỉ cần công việc m thích ko quá áp lực, còn lại tập trung focus cho tổ ấm, hậu cần cho chồng. Bếp núc chăm lo con cái. Đúng vs bản năng tự nhiên.

Bên trên