Em cần sự giúp đỡ

hoanglongtd611

Người mới
Em xin chào admin và các anh em trong forum. Em không biết bài mình đăng trong đây có đúng không, nhưng mong admin duyệt giúp em, em hiện tại rất rối bời, tinh thần đi xuống lắm ạ, em chỉ muốn được tư vấn và cho lời khuyên. Chuyện là em có yêu xa 1 bạn nữ, và em luôn quan tâm cô ấy, hầu như phần lớn thời gian em dành để nhắn tin hỏi han. Ban đầu thì bọn em rất vui và hạnh phúc, vì yêu xa nên bọn em chỉ call video với nhau, sắp tới đây sẽ hết dịch và gặp nhau. Dạo gần đây em nhắn tin hỏi han ( trước đây em vẫn hỏi và được trả lời ngay lập tức) thì cô ấy trả lời rất lâu và đã đi chơi khuya. Em chỉ muốn nói cô ấy tôn trọng em và cho em biết nếu đi chơi khuya như vậy, và bọn em đã chấm dứt. Em thực sự muốn mọi người cho em lời khuyên để tâm trạng tốt hơn và em muốn làm chủ trong mối quan hệ như các anh em trong 4rum thì em cần những gì ạ. Em rất muốn thay đổi, mong admin và các anh giúp đỡ em. Em xin cảm ơn ạ

Frid4yy

Thành viên
Premium Member
Câu trả lời của e nằm trong chính câu hỏi của e đó.
E đã nhận thức được mình cần thay đổi vậy e nên ngồi lại tự nhìn nhận bản thân những điều gì khiến e hạnh phúc ( câu cá, bóng bàn, leo núi ...)
Sau cuộc tình này e rút ra được bài học, kinh nghiệm gì?

Unknown

Redpiller
1) Đi chơi khuya thì làm sao? Em có biết là cô ấy đi chơi khuya với ai không? Hãy tìm hiểu cái này. Đi chơi với 1 thằng khác, đi chơi với nhiều thằng khác, hay đi chơi trong 1 nhóm bạn có cả nam cả nữ. Em phải biết cái này thì anh mới khuyên tiếp được.
2) Em nói em yêu xa là như thế nào? Em đã tỏ tình chưa và cô ấy đã nhận lời làm người yêu em chưa, hay tất cả chỉ là hay nói chuyện với nhau rồi nảy sinh tình cảm mà chưa có gì chính thức?

Anh nói trường hợp xấu nhất là cô ấy đã nhận lời làm người yêu em nhưng vẫn đi chơi riêng với 1 thằng con trai khác nhé. Dù gì thì cũng chia tay rồi, nhưng anh chỉ muốn nói là yêu xa rất khó bền, những điều như vậy xảy ra là bình thường. Em là người yêu nhưng không thể giúp gì được cho cô ấy khi khó khăn, bên cạnh những lời động viên suông. Nếu không phải là người con gái vô cùng mạnh mẽ và vô cùng yêu em thì chắc chắn cô ta sẽ tìm người đàn ông khác thôi. Bài học cho em là sau này nếu cuộc sống xô đẩy vào tình thế yêu xa quá 1 năm hoặc yêu xa không xác định ngày gặp mặt thì hãy coi như là cuộc tình đã kết thúc, dù là sớm hay muộn.

Bạn Nhỏ Yếu Ớt

Người mới
Premium Member
Muốn thay đổi ngay lập tức là điều không thể. Trước hết giải khuây để ổn định tâm lý đã, sau rồi phát triển bản thân từ từ. (tip để giải khuây là vận động, càng nhiều càng tốt.) Lúc sẵn sàng rồi thì học từng bước (Kaizen), từ đọc sách, thể thao, kiếm tiền, nghiên cữu nghiền ngẫm. Rồi thì mọi thứ sẽ đến với bạn thôi. Chúc may mắn.

Jimmie

Nổi tiếng
Premium Member
Em xin chào admin và các anh em trong forum. Em không biết bài mình đăng trong đây có đúng không, nhưng mong admin duyệt giúp em, em hiện tại rất rối bời, tinh thần đi xuống lắm ạ, em chỉ muốn được tư vấn và cho lời khuyên. Chuyện là em có yêu xa 1 bạn nữ, và em luôn quan tâm cô ấy, hầu như phần lớn thời gian em dành để nhắn tin hỏi han. Ban đầu thì bọn em rất vui và hạnh phúc, vì yêu xa nên bọn em chỉ call video với nhau, sắp tới đây sẽ hết dịch và gặp nhau. Dạo gần đây em nhắn tin hỏi han ( trước đây em vẫn hỏi và được trả lời ngay lập tức) thì cô ấy trả lời rất lâu và đã đi chơi khuya. Em chỉ muốn nói cô ấy tôn trọng em và cho em biết nếu đi chơi khuya như vậy, và bọn em đã chấm dứt. Em thực sự muốn mọi người cho em lời khuyên để tâm trạng tốt hơn và em muốn làm chủ trong mối quan hệ như các anh em trong 4rum thì em cần những gì ạ. Em rất muốn thay đổi, mong admin và các anh giúp đỡ em. Em xin cảm ơn ạ
Qua những gì em kể anh thấy có rất nhiều sai lầm sơ đẳng khi duy trì quan hệ với phụ nữ. Các chia sẻ của mấy anh em bên trên có thể có ích cho em trong một giai đoạn khác, nhưng anh chắc chắn chúng không phải là thứ em cần hiện tại.

Thứ nhất là anh nói ngay một điều rất quan trọng: nam là nam, nữ là nữ. Hai giới là hai lối suy nghĩ và hành xử cực kỳ khác nhau! Em đang tưởng những gì em muốn cũng là những gì cô gái muốn. Đó là do em chưa hiểu tâm lý nữ giới, em cần bổ sung kiến thức cho mình. Kiến thức đó phải đến từ nguồn uy tín chứ không phải là những thứ nhăng cuội em hay đọc trên mạng/TV/gameshow vớ vẩn, anh sẽ giới thiệu sau.

Thứ hai là tâm lý em vẫn chưa vững, chưa có "cái đầu lạnh" cần thiết của một thằng đàn ông. Em đừng lo, vì ai cũng phải trải qua những giai đoạn khó khăn, tăm tối, vượt qua được mới dần dần có bản lĩnh. Có "cái đầu lạnh" rồi em sẽ xử lý tốt hơn trong những mối quan hệ sau. Điều này không thể nhanh được mà cần phải có thời gian tính bằng năm. Vậy nên cái em cần nữa đó là sự kiên nhẫn. Nếu không thể có bản lĩnh vượt qua thì em sẽ bị kẹt lại là một "cậu bé" suốt đời.

Chúc mừng em vì đã biết đến Redpill, đây là diễn đàn hiếm hoi anh thấy còn có ích trong cái thế giới hỗn loạn, điên đảo ngoài kia. Bây giờ em có tiến bộ trong việc hành xử của mình để thành một người đàn ông hay không thì phụ thuộc vào khả năng chịu tìm tòi học hỏi của em.

Các sai lầm em đã mắc phải đó là:
1. Tìm cách kiểm soát gái quá lộ liễu. Khiến cô gái cảm thấy ngộp thở, mất tự do trong mối quan hệ. Chúng ta vẫn kiểm tra gái xem có chung thủy với mình không, đừng để gái qua mặt mình, nhưng cách em làm quá lộ và không tinh tế.
2. Nhắn tin và hỏi han, video call quá nhiều. Kể cả khi đã yêu nhau hoặc là vợ chồng đi nữa cũng không cần thiết làm như vậy. Điều đó thể hiện em có "thời gian rảnh rỗi quá nhiều", đây là một điều không tốt. Không cô gái nào muốn người yêu/chồng là kẻ rảnh rỗi cả, họ muốn người yêu/chồng mình phải là kẻ có sự nghiệp, kiến tạo nên vật chất, chăm lo cho cô ấy và gia đình.
3. Tình yêu là PHẢI CÓ tình dục. Đừng mơ mộng việc giữ gìn tình cảm bằng trò yêu xa của trẻ con nữa. Tình dục là chất keo gắn kết em và cô gái, đừng bao giờ nhận gái là người yêu mà không sex với họ đều đặn. Không có tình dục, mối quan hệ sẽ dần đi vào chỗ lạnh nhạt, cô gái sẽ không còn cảm thấy sự an toàn, gắn kết với em. Đương nhiên, họ sẽ tìm thằng đực nào khác ở gần họ hơn và ngó lơ em. Dù là vợ chồng mà ở xa cách biền biệt, thì sự "toang" chỉ là vấn đề thời gian.
4. Dù yêu ai thì trạng thái "vui vẻ và hạnh phúc" ban đầu sẽ trôi qua và nhạt dần theo thời gian. Đó là điều chắc chắn. Tâm lý con người là cái gì cho họ thừa mứa, nhiều quá thì họ không thấy quý trọng nữa. Nhớ kỹ điều này trong tất cả mọi mối quan hệ của em sau này (tình cảm nam, nữ, anh, chị, em, bạn bè...gì cũng vậy).

Mong muốn "làm chủ mọi mối quan hệ" của em là chính đáng nhưng khó. Việc đó đòi hỏi cần có nhiều thời gian để em trui rèn, em sẽ còn gặp rất nhiều người khác trên đường đời. Đừng bao giờ đặt nặng việc gắn kết với ai đó sớm. Hãy kiên nhẫn và học hỏi thêm như anh đã nói ở trên. Và phải lựa nguồn kiến thức để học, đừng nghe theo mấy đứa thổ tả ra rả trên truyền thông, "yêu em thì phải săn đón, chiều chuộng em mỗi ngày"...nhảm nhí cả đấy.

Kiến thức về hai giới em có thể đọc: Các bài viết của anh Pill về tag phụ nữ trên diễn đàn. Facebook thaygiao giang. Sách "Thuật yêu đương" của Cụ Nguyễn Duy Cần. Đây là ba nguồn anh thấy viết đúng thực tế, dễ hiểu.

Đọc cẩn thận và thực hành với nhiều gái khác, ý nào hay nên ghi vắn tắt ra sổ tay. Đọc đi đọc lại nhiều lần quyển sổ đó, suy nghĩ của em mới dần thay đổi. Còn đọc chưa ngấm thì sẽ cứ đâm đầu tiếp vào sai lầm trong các mối quan hệ sau.

Bên trên