Hỏi đáp Định hướng cho thằng em trai

stylish0412

Người mới
Premium Member
Em có em trai đang học lớp 12, năm nay nó muốn thi Đại học Văn Hóa Hà Nội, ngành nghiên cứu văn hóa (cụ thể Thụy Điển - kv bắc Âu)
Nó bảo sau này muốn nghiên cứu, rồi làm đề tài nghiên cứu về mảng đó nên muốn thi vào.
Còn mẹ em thì nhất quyết không đồng ý vì bảo ra trường ko làm dc gì, ko kiếm dc tiền, rồi ko đủ kinh phí đi Thụy Điển nghiên cứu khoa học(lo xa :v) ,... blahh... sau khi tham khảo ý kiến của 1 người khác( giáo viên nữ) và bảo n muốn học ngôn ngữ Anh để sau này làm dịch thuật kiếm tiền :))
Về gia đình thì đúng kiểu như từ bé đến giờ bố em không dạy bảo gì, mặc kệ,.. để mẹ nuôi, mẹ làm hết việc nhà,... như daddy issue trong các bài viết,... nên giờ nó hơi có vẻ anti-xã hội, giao tiếp kém, lầm lì, việc nhà ko làm, phần vì lười với ko thích,...
Hỏi nếu bố mẹ ko chu cấp thì có tự kiếm tiền mà tự trang trải dc ko, nó bảo "oke",... mẹ nghe xong bảo thg này tính n thiếu kiên nhẫn, rồi có ngày n tự hủy mất/
Em thì h ở xa nên phải videocall

Nên mẹ rất bất an về n, còn h có ai muốn khai thông thế nào thì n vẫn muốn tự đi theo hướng của mình.
Nghe mẹ thì chắc chả làm lên được nghiệp lớn, nhưng mà ngày nào mẹ cũng bài ca thì n bục shadow trước mất.
Vậy h nên làm thế nào ạ?

Hoa Diện Nhân

Redpiller
Chú định hướng thôi nó nghe theo thì nghe, không nghe thì thôi .
Chú kêu nó học cái này, học cái kia sau này nó không thích hay không làm được tiền nó lại đổ thừa cho chú.

phunghv

Nổi tiếng
Premium Member
Cuộc đời này của nó, chỉ cần đưa nó thông tin và dạy nó cách xử lý thông tin. Kết quả mày tự chịu lấy. Cuộc đời chả lẽ không cho nó biết mùi thất bại hay sao ở đó mà lo với lắng. Mà lỡ đâu nó lại thành công còn không biết.
Còn vấn đề định hướng thì bác có thể cung cấp nó vài thông tin theo phương pháp IKIGAI của Nhật.
Tôi khuyên thật lòng, đừng có ở đó mà chọn dùm nó mai sau nó lại đổ thừa và hối hận, đáng tiếc hơn là nếu nó thất bại nó sẽ khó chấp nhận vì không phải nó chọn như tôi :))

stylish0412

Người mới
Premium Member
Chú định hướng thôi nó nghe theo thì nghe, không nghe thì thôi .
Chú kêu nó học cái này, học cái kia sau này nó không thích hay không làm được tiền nó lại đổ thừa cho chú.
em thì cũng có phần ủng hộ n, dần lớn nên cũng đang từ từ truyền redpill, nhưng vde vẫn là đang ở mommy, nghe 1 người quen, rồi kể cả là truyền thông trên ti vi( đại khái là phụ huynh phải định hướng trường cho con các thứ...), vả lại lo xa về tương lai quá, muốn n dc an toàn.

ntranhoang1

Người mới
Premium Member
Định hướng là phải định hướng từ những năm cấp 2 đầu cấp 3, chứ sát nút tới nơi thì mới chọn ngành thì em thấy giống muốn thể hiện tình yêu của cha mẹ hơn là muốn giúp đó bác, chuyện này liên quan tới tương lai của em nó thì nên để em nó quyết định, sau này nó có cần hỗ trợ thì giúp, chứ chọn giùm sau này nó nản nó bỏ học, bỏ thi thì mệt lắm. Với lại người hiểu rõ khả năng của em bác là bản thân nó chứ không phải bác hay mẹ bác đâu. Cứ để cho thằng nhóc tự lập thôi, gia đình là hậu phương đằng sau để giúp đỡ lúc em nó khó khăn chứ không phải là nơi để thằng nhóc lúc gặp khó khăn thì không dám về

Takethe1stRedPill

Administrator
Staff member
admin
Em quăng cho nó redpill.

Forum này rất nhiều người nuốt dc redpill từ khi mới 16 17. Cái này là nằm trong mã gene đó em. Nếu có duyên thì tự khắc nuốt được, ngược lại thì đến 30 40 vẫn ko được đâu.

Tự nhiên tàn bạo, em chỉ có thể dắt con ngựa đến bờ suối, nó có uôbgs hay không là việc của nó, Em ko thể kiểm soát được.

Lo lắng cho một cái đầu mà kiểu gì nó cũng bị tự nhiên đào thải, đó là rất thừa thãi. Anh mong em trai em ko phải dạng như vậy.

ThanhAttack

Redpiller
Premium Member
Kiểm tra tính logic của nó. Phân tích cái cost and benefit cho nó. Xem nó hập thụ đc ko.
Ko thì nó đi học 1 2 năm rồi trong lúc đấy vẫn phải truyền pill sang để nó ngấm dần r cho làm lại 🥴

Hoa Diện Nhân

Redpiller
em thì cũng có phần ủng hộ n, dần lớn nên cũng đang từ từ truyền redpill, nhưng vde vẫn là đang ở mommy, nghe 1 người quen, rồi kể cả là truyền thông trên ti vi( đại khái là phụ huynh phải định hướng trường cho con các thứ...), vả lại lo xa về tương lai quá, muốn n dc an toàn.
Mình thấy phụ huynh định hướng nhiều nhưng đa số khi mấy đứa nó học ra trường rồi về nhà nó đỗ là do bố mẹ bắt nó học này, học kia xong báo cha báo mẹ.
Cứ định hướng nó làm người cho tốt ra đời, đời sẽ dạy nó thôi. Đừng để nó thành con người lươn lẹo, lừa lọc, tranh công, chối tội, chuyên đỗ lỗi trình bày, hay những thằng mặc váy. Còn nó thích cái gì thì mặc nó, tự bản thân nó sẽ adapt với nhu cầu của xã hội mà phát triển. Mình nói nhiều thì cũng thành thừa thôi.
Không có bài học nào tốt hơn là thất bại. Kể ra redpill haha.

Deacon

Thành viên
Premium Member
mình cũng có đứa em ntn,cũng kiểu bị anima chiếm hữu,tính tình ngang bướng nên chả nghe logic của ai,bạn bè ko có,người lớn ko nghe,thật may gặp dc case giống mình :v

stylish0412

Người mới
Premium Member
mình cũng có đứa em ntn,cũng kiểu bị anima chiếm hữu,tính tình ngang bướng nên chả nghe logic của ai,bạn bè ko có,người lớn ko nghe,thật may gặp dc case giống mình :v
hiện giờ bên nhà thì thằng em dc giải vây rồi, nhưng mà hôm gọi điện cho mama, hôm đấy cả 2 đều xả lên đầu nó vì vài chuyện cũ. xong h nó mặc kệ tôi luôn rồi bác ạ:)) ntin ko thèm trả lời, kb cay cú bục biếc tnao nên ông nhõi mặc kệ mình luôn:)))

Bên trên