Hỏi đáp Cách chọn công việc phù hợp và phát triển sự nghiệp bản thân

Hector

Kì cựu
Chào ad và mọi người. Mình 27 tuổi, hiện tại mình đang loay hoay chưa tìm được công việc hay công việc kinh doanh cho bản thân để phát triển lâu dài. Hồi sinh viên mình đã bưng bê nhà hàng khách sạn, rồi bán vé máy bay. Sau này vào Sài gòn làm nhân viên văn phòng cty XNK, rồi bán đất lẻ nhà phố. Gần 30 tuổi đầu mà vẫn còn mông lung, một phần vì mình lớn lên mà không có bố bên cạnh. Admin và những người đã từng trải cho mình lời khuyên được không? Hay là lại vào lăn lộn ở Sài gòn làm đại công việc gì đó cho đến khi tìm được thứ mình thích

Unknown

Redpiller
hình bác không hiểu về câu hỏi của em

Không hiểu thật. Bạn muốn bỏ công việc đang làm vì chán nó hay là vì giờ nó không còn kiếm được tiền nữa hay sao? Tôi thấy bạn nhảy quá nhiều nghề nên tôi đoán bạn chưa tìm được nghề khiến bạn yêu thích.

Hector

Kì cựu
Không hiểu thật. Bạn muốn bỏ công việc đang làm vì chán nó hay là vì giờ nó không còn kiếm được tiền nữa hay sao? Tôi thấy bạn nhảy quá nhiều nghề nên tôi đoán bạn chưa tìm được nghề khiến bạn yêu thích.
Dạ đúng là em chưa tìm được công việc yêu thích, sau dịch em về quê, hiện tại e trade crypto nhưng đó cũng chả phải việc chính

Exitgame

Kì cựu
Premium Member
Hãy xả thân ra làm mọi thứ để kiếm tiền , tích cóp vốn và kinh nghiệm. Vẫn còn 3 năm bay nhảy để đến khủng hoảng tuổi 30. Nên hãy cứ hồn nhiên mà lăn lộn nếm mùi đời tiếp , đừng lo lắng nhiều quá.30 thì bắt đầu chiêm nghiệm lại cái nào phù hợp với mình. “ Trade crypto thì nên gác qua 1 bên đi, dính vào hư người”

Hoa Diện Nhân

Redpiller
Khuyên bác là muốn định hướng, muốn làm gì thì phải có kiến thức trước đã như Pill nói đó đọc sách nhiều vào, hàng ngày tập xem tin tức 10-30 phut.
Các trang hay như Cafebiz nè, hay Voz33 lâu lâu có mấy chuyên gia họ nói về các vấn đề thiên văn địa lý cái nào hợp thì xem, hay trang Redpill nè.
Xem Cafebiz không hiểu từ gì thì ra google bấm như " lạm phát là gì ", " .... này kia " Nâng tầm bản thân lên.
Có kiến thức r bản thân làm gì nó sẽ tự chuyển hóa thành kỹ năng.
Khi bạn gặp cơ hội thì nắm lấy.
Có nhiều người gặp được cơ hội dù ít hay nhiều nhưng bản thân trianning chưa đủ để nhận ra và thường bỏ lỡ.
Đàn ông đạt độ chín mùi ở tuổi 35. Nên bạn còn 7 năm nữa để cố gắng và lập gia đình .
Theo như những việc bạn làm thì bạn có kinh nghiệm về mảng Sales + Dịch vụ . Nếu có khả năng bỏ 3-4 năm học cái bằng Marketing hay Kinh Tế gì đó. Tối đi chạy grab làm dịch vụ.

Hector

Kì cựu
Tóm ý lại: chỉ có phát triển bản thân, bay ra tích lũy kiến thức kinh nghiệm. Em hiểu ý các bác như vậy

Tom

Thành viên
Premium Member
Dạ đúng là em chưa tìm được công việc yêu thích, sau dịch em về quê, hiện tại e trade crypto nhưng đó cũng chả phải việc chính
trade phải cẩn thận nha bác. Trade chỉ nên là nghề kiếm thêm thôi chứ không nên coi nó là công việc đâu. Còn vấn đề tìm ra công việc phù hợp với mình thì cần có thời gian đó bác à. Có người 10t đã tìm ra, có người 40 50t mới tìm ra. Bác cứ thử nhiều thứ và trải nghiệm nhiều thứ ắt sẽ tìm ra thôi. Bản thân mình từ khi ý thức được câu hỏi mình phù hợp với cái gì đến lúc tìm ra được câu trả lời cũng mất 2 năm trời. Chúc bác sớm tìm ra con đường của riêng mình

Bên trên